151-101Engineering Drawings
การเขียนแบบวิศวกรรม
สังกัดวิศวกรรมศาสตร์, ภาควิชาวิศวกรรมเครื่องกล
หน่วยกิต3 (2-3-5)
สถานะรายวิชา:ใช้งาน
รายวิชาต่อเนื่อง:151-231, 158-422
เลือก ปีการศึกษา: 1 / 2563 
รายชื่อรวม    รายชื่อแยกสถานะ  

 มหาวิทยาลัยสยาม
-
กลุ่มวันเวลาห้องอาคารเรียนที่นั่ง(เปิด-ลง-เหลือ)หมวด  
  00 ไม่มีข้อมูล999909999A    
อาจารย์:
สำรองให้:วิศวกรรมเครื่องกล (หลักสูตร 4 ปี) ชั้นปี 1
วิศวกรรมเครื่องกล (หลักสูตร 4 ปี) ชั้นปี 1
วิศวกรรมคอมพิวเตอร์ (หลักสูตร 3 ปี) ชั้นปี 1
วิศวกรรมคอมพิวเตอร์ (หลักสูตร 4 ปี) ชั้นปี 1
9999-0-9999
9999-0-9999
9999-0-9999
9999-0-9999
สอบปลายภาค:
ปริญญาตรี ภาคปกติ
กลุ่มวันเวลาห้องอาคารเรียนที่นั่ง(เปิด-ลง-เหลือ)หมวด  
  01 พุธ13:00-15:008-1058C35278A    
  พฤหัสบดี13:00-15:008-1028L      
อาจารย์: ผศ.พิทักษ์พงษ์ บุญประสม
อาจารย์สมบัติ หิรัญวรรณพงษ์ (เรืองแรงสกุล)
สำรองให้:วิศวกรรมเครื่องกล (หลักสูตร 4 ปี) ชั้นปี 1
วิศวกรรมเครื่องกล (หลักสูตร 3 ปี) ชั้นปี 1
ทุกชั้นปี
วิศวกรรมโยธา (หลักสูตร 4 ปี) ชั้นปี 1
วิศวกรรมโยธา (หลักสูตร 3 ปี) ชั้นปี 1
30-5-25
30-0-30
30-9-21
30-13-17
30-0-30
สอบกลางภาค: 6 ต.ค. 2563 เวลา 15:00 - 16:30 อาคาร 15 ห้อง 15-201
สอบปลายภาค: 9 ธ.ค. 2563 เวลา 13:30 - 16:30 อาคาร - ห้อง -ยังไม่ระบุ
หมายเหตุ: วศ.บ.เครื่องกลปี1+โยธาปี1
  04 เสาร์13:00-16:0014-20214C301614A    
อาจารย์: อาจารย์สุเทพ ทัพธวัช

สำรองให้:วิศวกรรมคอมพิวเตอร์ (หลักสูตร 4 ปี) ชั้นปี 1
วิศวกรรมคอมพิวเตอร์ (หลักสูตร 3 ปี) ชั้นปี 1
ทุกชั้นปี
วิศวกรรมโยธา (หลักสูตร 4 ปี) ชั้นปี 1
30-12-18
30-4-26
30-0-30
30-0-30
สอบกลางภาค: 6 ต.ค. 2563 เวลา 15:00 - 16:30 อาคาร 15 ห้อง 15-201 6 ต.ค. 2563 เวลา 15:00 - 16:30 อาคาร 15 ห้อง 15-303
สอบปลายภาค: 9 ธ.ค. 2563 เวลา 13:30 - 16:30 อาคาร - ห้อง -ยังไม่ระบุ
หมายเหตุ: วศ.บ.คอมฯปี1
ปริญญาตรี ภาคสมทบ 4 ปี
กลุ่มวันเวลาห้องอาคารเรียนที่นั่ง(เปิด-ลง-เหลือ)หมวด  
  02 เสาร์16:00-18:008-1058C33330N    
  อาทิตย์12:00-14:008-1028L      
อาจารย์: ผศ.พิทักษ์พงษ์ บุญประสม
อาจารย์สมบัติ หิรัญวรรณพงษ์ (เรืองแรงสกุล)
สำรองให้:วิศวกรรมเครื่องกล (หลักสูตร 3 ปี) ชั้นปี 1
ทุกชั้นปี
วิศวกรรมเครื่องกล (หลักสูตร 4 ปี) ชั้นปี 1
30-26-4
5-3-2
30-2-28
สอบปลายภาค:
หมายเหตุ: สมทบ+ค่ำ วศ.บ.เครื่องกลปี1 สอบนอกตาราง
  03 อาทิตย์08:30-11:308-1028L36360N    
  อาทิตย์12:00-14:008-1058C      
อาจารย์: ผศ.พิทักษ์พงษ์ บุญประสม
อาจารย์สมบัติ หิรัญวรรณพงษ์ (เรืองแรงสกุล)
สำรองให้:วิศวกรรมไฟฟ้า (หลักสูตร 3 ปี) ชั้นปี 1
วิศวกรรมไฟฟ้า (หลักสูตร 4 ปี) ชั้นปี 1
วิศวกรรมคอมพิวเตอร์ (หลักสูตร 3 ปี) ชั้นปี 1
วิศวกรรมคอมพิวเตอร์ (หลักสูตร 4 ปี) ชั้นปี 1
วิศวกรรมไฟฟ้า (หลักสูตร 3 ปี) ทุกชั้นปี
ทุกชั้นปี
30-18-12
30-9-21
30-0-30
30-0-30
30-4-26
35-3-32
สอบปลายภาค:
หมายเหตุ: สมทบวศ.บ.ไฟฟ้า+คอมปี1 สอบนอกตาราง
  05 อาทิตย์08:30-11:3014-20214C30129N    
อาจารย์: อาจารย์สุเทพ ทัพธวัช
สำรองให้:วิศวกรรมคอมพิวเตอร์ (หลักสูตร 4 ปี) ชั้นปี 1
วิศวกรรมคอมพิวเตอร์ (หลักสูตร 3 ปี) ชั้นปี 1
30-0-30
30-1-29
สอบปลายภาค:
หมายเหตุ: สมทบวศ.บ.คอมฯปี1 สอบนอกตาราง
  07 อังคาร13:00-15:003-4033C351718A    
  พฤหัสบดี16:00-18:008-1028L      
อาจารย์: ผศ.พิทักษ์พงษ์ บุญประสม
อาจารย์สมบัติ หิรัญวรรณพงษ์ (เรืองแรงสกุล)
สำรองให้:
ทุกชั้นปี
1-1-0
35-1-34
สอบกลางภาค: 6 ต.ค. 2563 เวลา 15:00 - 16:30 อาคาร 15 ห้อง 15-303
สอบปลายภาค: 9 ธ.ค. 2563 เวลา 13:30 - 16:30 อาคาร - ห้อง -ยังไม่ระบุ
หมายเหตุ: วศ.บ.เครื่องกล 3 ปี ปี1
ปริญญาตรี นานาชาติ
กลุ่มวันเวลาห้องอาคารเรียนที่นั่ง(เปิด-ลง-เหลือ)หมวด  
  06 อังคาร12:00-14:009-2029C15015M    
  อังคาร14:00-17:008-1028L      
อาจารย์: อาจารย์ประยุทธ พันธุลาภ
สำรองให้:CIVIL ENGINEERING ชั้นปี 115-0-15
สอบกลางภาค: 6 ต.ค. 2563 เวลา 15:00 - 16:30 อาคาร - ห้อง -ยังไม่ระบุ
สอบปลายภาค: 9 ธ.ค. 2563 เวลา 13:30 - 16:30 อาคาร - ห้อง -ยังไม่ระบุ
หมายเหตุ: Inter Civil Engineer 1st year
Course Description
การเขียนตัวอักษร การฉายภาพออโธกราฟฟิก การเขียนภาพออโธกราฟฟิก การเขียนภาพออโธกราฟฟิก การเขียนภาพพิกทอเรียล การบอกขนาด ภาพตัด การสเกตซ์ภาพ เรขาคณิตบรรยาย เรขาคณิตเวกเตอร์ การใช้คอมพิวเตอร์ช่วยในงานเขียนแบบ

Lettering; orthographic projection; orthographic drawing; pictorial drawing; dimensioning and tolerancing; section; auxiliary views and development; freehand sketches, detail and assembly drawing; basic computer-aided drawing.

หมายเหตุ
เรียน  C = Lecture  L = Lab  R = ประชุม  S = Self Study  T = ติว
หมวด  1 = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (ศูนย์ภาษา)  2 = จัดกลุ่มสอบภาคค่ำ (ศูนย์ภาษา)  3 = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (วิศวะฯเครื่องกล)  4 = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (วิศวะฯยานยนต์)  5 = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (วิศวะฯไฟฟ้า)  6 = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (บริหารคอมฯ 4 ปี)  7 = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (บริหารคอมฯ 2 ปี)  8 = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (เภสัชฯ)  9 = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (การตลาด)  A = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ  B = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (วิศวะฯ)  C = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (บริหารฯ)  D = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (ศิลปฯ-โรงแรม 4ปี)  E = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (นิติฯ)  F = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (นิเทศฯ)  G = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (วิทยาฯ)  H = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (พยาบาลฯ)  I = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (Inter Hotel)  J = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (Inter Business)  K = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (ศิลปฯ-สือสาร)  L = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (ศิลปฯ-โรงแรม 2ปี)  M = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (วิศวะฯโยธา)  N = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (พิเศษ 1)  O = จัดกลุ่มสอบภาคค่ำ  P = จัดกลุ่มสอบภาคค่ำ (วิศวะฯ)  Q = จัดกลุ่มสอบภาคค่ำ (บริหารฯ)  R = จัดกลุ่มสอบภาคค่ำ (ศิลปฯ-โรงแรม 4ปี)  S = จัดกลุ่มสอบภาคค่ำ (นิติฯ)  T = จัดกลุ่มสอบภาคค่ำ (นิเทศฯ)  U = จัดกลุ่มสอบภาคค่ำ (วิทยาฯ)  V = จัดกลุ่มสอบภาคค่ำ (ศิลปฯ-สือสาร)  W = จัดกลุ่มสอบภาคค่ำ (ศิลปฯ-โรงแรม 2ปี)  X = จัดกลุ่มสอบภาคค่ำ (พิเศษ 1)  Y = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (วิศวะฯคอม)  Z = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (วิศวะฯ กลางปี)  ก = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (แบดมินตัน)  ข = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (โยคะ)  ค = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (เทเบิลเทนนิส)  ง = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (ลีลาศ)  จ = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (เปตอง)  ฉ = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (วอลเล่ย์บอล)  ช = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (กิจกรรมเข้าจังหวะ)  ซ = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (บาสเกตบอล)  ฌ = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (แจ๊สแดนซ์)  ญ = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (ฟิตเนส)  ฎ = จัดกลุ่มสอบนักศึกษาแลกเปลี่ยน  ฏ = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (วิศวฯอุตสาหการ)  ฐ = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (หลักสูตรเก่า)  ฑ = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (เทควันโด)  ฒ = จัดกลุ่มสอบภาคค่ำ (บริหารฯคอม)  ด = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (ดนตรี)  พ = จัดกลุ่มสอบภาคปกติ (แพทย์)
   
      
    - การแสดงผลที่เหมาะสมแนะนำให้ใช้ browser เป็น Internet Explorer Version 5.0 ขึ้นไป
      และขนาดความกว้างหน้าจอ (Screen Area) เป็น 1024x768 pixels
        contact staff : สำนักทะเบียนและวัดผล